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NA
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USAFI WA MAZINGIRA DAR ES SALAAM
(AN AT A . nravvnncrannncnnnnssssunanaseayeanssnmuss sneRopsusyan s sy sa TRERAR MLALAMIKIWA

TUZO YA MAKUBALIANO

(Imetolewa na Kamati ya Sheria na Utawala ya Bodi ya Wakurugenzi ya
EWURA katika kikao chake cha 144 cha tarehe 17 Januari 2025)

3.0 Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 18 Oktoba 2024, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji “EWURA" ("Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Wakazi wa Tabata
Liwiti wakiwakilishwa na Bw. Denis Stephen Mlatie (Mlalamikaji) dhidi ya Mamlaka
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) (Mlalamikiwa).
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Mlalamikaji analalamikia kitendo cha Mlalamikiwa kushindwa kuwapatia huduma
ya maji wakazi wa Tabata Liwiti.

Mlalamikaji anaeleza kwamba tarehe 26 Machi 2024 alipeleka malalamiko ofisi ya
Mlalamikiwa juu ya ukosaji wa huduma ya maiji katika eneo la Tabata Liwiti, na
alikutana na Mhandisi wa maji katika eneo wanalolalamikia na walielezwa kwamba
eneo lao halipaswi kuwa na changamoto ya huduma ya maji kwa maana sio eneo
la mgao wa maji. Milalamikaji anaendelea kueleza kwamba Mlalamikiwa
aliwaagiza mafundi wao wachunguze chanzo cha ukosefu wa maji katika eneo la
Mialalamikaiji.

Mlalamikaji anaeleza kwamba walipata majibu kutoka kwa mafundi kwamba
bomba lao halina maji na ndio chanzo cha kukosekana huduma ya maiji.
Mlalamikaji anaeleza kwamba aliendelea kufanya mawasiliano na Mlalamikiwa ili
warudishwe kwenye bomba la mwanzo ambalo wataweza kupata huduma ya maji
lakini mpango huo haukufanikiwa na hivyo kuendelea kukosa huduma ya maiji.
Mlalamikaji anaendelea kufahamisha kwamba aliendelea kufuatilia suala lake
katika ofisi ya Mlalamikiwa lakini hakupata ufumbuzi juu ya malalamiko yake hivyo
akaamua kuwasilisha malalamiko yake kwa Mamlaka (EWURA).

Mnamo tarehe 18 Oktoba 2024, Mlalamikaji aliwasilisha malalamiko yake kwa
Mamlaka (EWURA) na kuiomba Mamlaka imuamuru Mialamikiwa mambo
yafuatayo:-

(i) kumpatia huduma ya maji Mlalamikaji; na
(i) Kumrudisha Mlalamikaji kwenye bomba la mwanzo kwa gharama za
Mlalamikiwa.

Baada ya kupokea malalamiko ya Mlalamikaji, Mamlaka (EWURA) mnamo tarehe
28 Oktoba 2024, ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru kuleta waraka wa
utetezi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu wa Kanuni ya 6 (1) na 7 (1)



4.0

ya Kanuni za EWURA za utatuzi wa Migogoro (EWURA (Consumer Complaints
Settlement Procedure), Rules 2020)).

Mnamo tarehe 20 Novemba 2024, Mlalamikiwa aliwasilisha utetezi wake na kukiri
kupokea malalamiko ya Mlalamikaji na kueleza kwamba kuna changamoto ya
upatikanaji wa huduma ya maji katka maeneo mengi ikiwemo eneo
linalolalamikiwa kutokana na kuyumba kwa uzalishaji wa maji katika mitambo ya
Ruvu juu na kupelekea Kata lalamikiwa kupokea kiwango kidogo cha maji. Pia
Mialamikiwa anaeleza kwamba kutokana na kuwa na kipenyo kidogo cha bomba
la usambazaji, inapelekea kuongeza ukosefu wa huduma ya maiji katika eneo la
Tabata Liwiti.

Kikao cha usuluhishi baina ya pande zote mbili kilifanyika tarehe 02 Disemba 2024
katika ofisi za Mamlaka (EWURA) Kanda ya Mashariki Jengo la PSSSF Complex
Ghorofa ya Nne. Katika majadiliano baina ya pande mbili mwisho wa kikao cha
muafaka walikubaliana yafuatayo:-

1. kwamba Mialamikiwa ataongeza kipenyo cha bomba kutoka inchi 16 kwa
inchi 3 hadi inchi 16 kwa inchi 6 ndani ya siku 25 kuanzia tarehe 12 Disemba
2024 hadi tarehe 16 Januari 2025 ili kuongeza upatikanaji wa huduma ya
maji; na

2. kwamba Mlalamikaji atafuta nafuu zake zote mara baada Mialamikiwa
atakapotekeleza uongezaji wa kipenyo cha bomba kutoka inchi 16 kwa inchi
3 kwenda inchi 16 kwa inchi 6 ndani ya siku 25 kuanzia tarehe 12 Disemba
2024 hadi tarehe 16 Januari 2025.

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye
Kanuni ya 14 (4) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro Tangazo la Serikali
Na. 428 la 2020 na kama inavyoainishwa kwenye fomu ya makubaliano.

Makubaliano



Pande zote mbili zilikubaliana yafuatayo:-

1. Mlalamikiwa ataongeza kipenyo cha bomba kutoka inchi 16 kwa inchi 3
hadi inchi 16 kwa inchi 6 ndani ya siku 25 kuanzia tarehe 12 Disemba 2024
hadi tarehe 16 Januari 2025 ili kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji;
na

2. Mlalamikaji atafuta nafuu zake zote mara baada Milalamikiwa
atakapotekeleza uongezaji wa kipenyo cha bomba kutoka inchi 16 kwa inchi
3 kwenda inchi 16 kwa inchi 6 ndani ya siku 25 kuanzia tarehe 12 Disemba
2024 hadi tarehe 16 Januari 2025

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 (5) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro
Tangazo la Serikali namba 428 la 2020, makubaliano haya yameandikishwa kama
Tuzo ya Mamlaka. Kila pande itabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji Dodoma tarehe 17 mwezi Januari 2025.
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